तरुणांमध्ये पर्यावरण जागरूकता प्रेरित करण्याचा प्रयत्न- “E.F.I’s India Environment Masterclass”

एन्व्हायर्नमेंटलिस्ट फाउंडेशन ऑफ इंडिया (EFI) ने 17 नोव्हेंबर रोजी भारताची आर्थिक राजधानी मुंबई येथे तरुणांसाठी “इंडिया एन्व्हायर्नमेंट मास्टर क्लास” या विशेष प्रशिक्षण शिबिराचे आयोजन केले होते. विविध शहरांमध्ये होणार्‍या या मास्टरक्लासचा पहिला भाग तेलंगणाचे राज्यपाल आणि पुद्दुचेरीच्या नायब राज्यपाल माननीय डॉ. तमिलिसाई सौंदराराजन यांनी उपस्थित केला होता, त्या त्यांच्या व्यस्त वेळापत्रकात या कार्यक्रमात प्रमुख पाहुण्या म्हणून सहभागी झाल्या होत्या.

E.F.I च्या या मास्टर क्लासमध्ये मुंबईतील विविध शाळा आणि महाविद्यालयातील विद्यार्थ्यांनी सहभाग घेतला. यावेळी बोलताना, महामहिम राज्यपालांनी तामिळनाडूतील लोक वापरत असलेल्या जल व्यवस्थापनाबद्दल, विविध संज्ञा वापरल्याबद्दल आणि पर्यावरणाच्या रक्षणासाठी विद्यार्थ्यांच्या भूमिकेचे महत्त्व याविषयी स्पष्टीकरण दिले. एन्व्हायर्नमेंटलिस्ट फाऊंडेशन ऑफ इंडियाच्या फील्डवर्कचेही तिने कौतुक केले.

या मास्टर क्लासमध्ये, विद्यार्थ्यांना साप, पक्षी, बेडूक, जंगल, झाडे आणि इतर जीवसृष्टीच्या माध्यमातून आपल्या सभोवतालच्या पाणवठ्यांचा विचार करण्यासाठी विविध खेळांचे आयोजन करण्यात आले. तसेच पर्यावरण विषयक जागरूकता, नेतृत्वगुण, निर्णय कौशल्य, फील्डवर्क इत्यादी गोष्टी उदाहरणांसह विद्यार्थ्यांना समजेल अशा पद्धतीने शिकवण्यात आल्या.

यानंतर प्रभादेवी, मुंबईतील आस्का बीच आणि पुण्यातील मुळा मुठा नदी येथे E.F.I आयोजित करत असलेल्या स्वयंसेवी कार्यक्रमांच्या विस्तारावरही चर्चा झाली. विद्यार्थ्यांनी या कार्यक्रमात उत्साहाने भाग घेतला आणि E.F.I सह फील्डवर्कमध्ये मदत करण्याची इच्छा व्यक्त केली.

Leave a Reply