The Chunni Kalan Pond Story

EFI ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇੱਕ ਹੋਰ ਤਾਲਾਬ ਬਹਾਲੀ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਲੈ ਕੇ ਆਇਆ ਹੈ, ਇਸ ਵਾਰ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ, ਜੋ ਕਿ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਸਾਡਾ ਪਹਿਲਾ ਜਲਘਰ ਪੁਨਰ-ਸੁਰਜੀਤੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਹੈ। ਲਗਭਗ ਦੇ ਇੱਕ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਫੈਲਿਆ. 5 ਏਕੜ, ਇਹ ਕਹਾਣੀ ਚੁੰਨੀ ਕਲਾਂ ਤਾਲਾਬ ਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਛੱਪੜ ਦਾ ਨਾਂ ਪਿੰਡ ਦੇ ਨਾਂ ਤੋਂ ਹੀ ਪਿਆ ਹੈ ਜੋ ਫਤਹਿਗੜ੍ਹ ਸਾਹਿਬ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀ ਖੇੜਾ ਤਹਿਸੀਲ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਹੈ।

ਸਿੰਚਾਈ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਖੇਤਾਂ ਤੋਂ ਪਾਣੀ ਦੇ ਓਵਰਫਲੋਅ ਅਤੇ ਸਤ੍ਹਾ ਦੇ ਵਹਿਣ ਦੇ ਨਾਲ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਗਾਰ ਦਾ ਜਮ੍ਹਾ ਹੋਣਾ ਛੱਪੜ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਇੱਕ ਸਮੱਸਿਆ ਬਿਆਨ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 500 ਤੋਂ 800 ਘਰਾਂ ਦੇ ਗੰਦੇ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਸੀਵਰੇਜ ਲਾਈਨ ਵੀ ਆਪਣੇ ਗੰਦੇ ਪਾਣੀ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਆਊਟਲੈਟ ਚੈਨਲ ਵਿੱਚ ਮਿਲਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਛੱਪੜ ਵਿੱਚ ਸੁੱਟ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਜੋ ਇਸਨੂੰ ਪਿੰਡ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਲੈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਗਾਰ ਦੇ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਣ, ਸੀਵਰੇਜ ਲਾਈਨ ਅਤੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੇ ਖੇਤਾਂ ਤੋਂ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਆਮਦ, ਜੋ ਕਿ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਾਈਟ੍ਰੋਜਨ, ਫਾਸਫੋਰਸ ਅਤੇ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਜੈਵਿਕ ਪਦਾਰਥ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੈ, ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਤਾਲਾਬ ਦੇ ਇੱਕ ਬੇਢੰਗੇ ਬੈੱਡ ਹੋ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਸ ਨੇ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਤਾਲਾਬ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੇ ਯੂਟ੍ਰੋਫਿਕੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਵੱਡੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਤਲਾਅ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਬੈੱਡ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨੀ ਪਾਣੀ ਦੇ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਤਲ ਵਿੱਚ ਮੋਟੀ ਸਲੱਮੀ ਗਾਦ ਦੇ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਛੱਪੜ ਦੀ ਪੱਛਮੀ ਹੱਦ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਖੂਹ ਵੀ ਦੂਸ਼ਿਤ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਡਿੱਗ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਦਹਾਕਾ ਪਹਿਲਾਂ ਤੱਕ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸਰੋਤ ਹੁੰਦਾ ਸੀ।

ਆਧੁਨਿਕ ਪੱਕੇ ਘਰਾਂ, ਟੂਟੀ ਦੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਪਹੁੰਚ ਅਤੇ 24 ਘੰਟੇ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਬੋਰਵੈੱਲਾਂ ਵਾਲੇ ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਬਦਲ ਰਹੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੇ ਖੂਹਾਂ ਅਤੇ ਛੱਪੜਾਂ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚੁੰਨੀ ਕਲਾਂ ਵੀ ਅਜਿਹੀਆਂ ਉਦਾਹਰਣਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ, ਇੱਕ ਵਿਕਾਸਸ਼ੀਲ ਪਿੰਡ। ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਅਤੇ ਮੋਹਾਲੀ ਦੇ ਨੇੜਿਓਂ।

ਫਤਹਿਗੜ੍ਹ ਸਾਹਿਬ ਵਿਕਾਸ ਦਫਤਰ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਕੀ ਸਹਿਯੋਗ ਅਤੇ ਗੋਦਰੇਜ ਅਤੇ ਬੌਇਸ ਐਮਐਫਜੀ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸੀਐਸਆਰ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ, 4 ਜੂਨ ਨੂੰ ਬਹਾਲੀ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਸਮਾਗਮ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੇ ਭੰਡਾਰ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਆਪਕ ਪੱਧਰ 'ਤੇ ਡੀ-ਸਿਲਟਿੰਗ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਹਟਾਏ ਗਏ ਗਾਦ ਨੂੰ ਫਿਰ ਧੁੱਪ ਵਿਚ ਸੁਕਾਉਣ ਲਈ ਖੁੱਲ੍ਹਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਛੱਪੜ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿੱਥੇ ਇਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸੀਮਾ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਬੰਨ੍ਹ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਾਟਰਬੌਡੀ ਲਈ, ਇਹ ਬੰਨ੍ਹ ਨਾ ਸਿਰਫ ਪਾਣੀ ਦੀ ਧਾਰਣ ਸਮਰੱਥਾ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਸਗੋਂ ਕਬਜ਼ੇ ਤੋਂ ਬਚਾਅ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਲਾਈਨ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਭੌਤਿਕ ਸੀਮਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਹਰਿਆਲੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਮਾਨਸੂਨ ਦੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪੌਦੇ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਇਹੀ ਕੰਢਿਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।
ਛੱਪੜ ਦੇ ਅੰਦਰਲੇ ਹਿੱਸੇ ਦੇ ਨੇੜੇ, ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਅਤੇ ਗਾਦ ਨੂੰ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਤਲਛਟ ਵਾਲਾ ਖੂਹ ਪ੍ਰਗਤੀ ਵਿੱਚ ਹੈ ਜੋ ਸਾਫ਼ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਰੀਚਾਰਜ ਖੂਹ ਤੱਕ ਲੈ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਓਵਰਫਲੋ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਗਾਦ ਨੂੰ ਵੱਡੇ ਤਾਲਾਬ ਦੇ ਬੈੱਡ ਉੱਤੇ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਰੋਕੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਬੇਰਹਿਮੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕੇਗਾ। ਹਰ 4-5 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਗਾਦ ਦੇ ਵਹਾਅ ਦੇ ਆਧਾਰ 'ਤੇ, ਸਿਰਫ ਤਲਛੀ ਖੂਹ ਦੀ ਬਣਤਰ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾਈ ਅਤੇ ਡੀ-ਸਿਲਟ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਏਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਪੂਰੇ ਤਾਲਾਬ ਦੇ ਬੈੱਡ ਨੂੰ ਡੀ-ਸਿਲਟ ਕਰਨ ਦੀ ਵੱਡੀ ਲਾਗਤ ਦੀ ਬਚਤ ਹੋਵੇਗੀ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਤਾਲਾਬ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਉੱਚੇ ਮੈਦਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪੰਛੀਆਂ ਅਤੇ ਉਭੀਬੀਆਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਆਲ੍ਹਣੇ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੇ ਟਾਪੂ ਬਣਾਏ ਜਾਣਗੇ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਬਹਾਲ ਹੋਣ 'ਤੇ ਇਹ ਤਲਾਅ ਧਰਤੀ ਹੇਠਲੇ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਰੀਚਾਰਜ ਕਰਨ, ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜੀਵਨ ਰੂਪਾਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਚੁੰਨੀ ਕਲਾਂ ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਥਾਨਕ ਵਾਤਾਵਰਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਨੋਰੰਜਨ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣਕ ਹੌਟਸਪੌਟ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰੇਗਾ। ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਉਦਯੋਗ ਤੱਕ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਦੀ ਬਹੁ-ਗਤੀਸ਼ੀਲ ਭਾਗੀਦਾਰੀ ਅਤੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਅਜਿਹੀਆਂ ਬਹਾਲੀ ਦੀਆਂ ਕਹਾਣੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਭਵ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ 'ਤੇ ਹਰੀ ਛਾਪ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਚੁੰਨੀ ਕਲਾਂ ਤੋਂ ਹੋਰ ਅੱਪਡੇਟ ਅਤੇ ਕਹਾਣੀਆਂ ਲਈ, EFI ਬਲੌਗ 'ਤੇ ਜਾਂਦੇ ਰਹੋ।

EFI brings you another pond restoration story, this time from Punjab, which is our first water body rejuvenation project in the state. spread over an area of approx. 5 acres, this story is about Chunni Kalan Talab.

The pond gets its name from the village name only which is situated in Fatehgarh Sahib district’s Khera tehsil.

Years of silt deposition which comes along with surface runoff and overflow of water from adjacent fields after irrigation is one of the problem statements of the major problem associated with the pond. Apart from this a sewerage line carrying wastewater from at least 500 to 800 households also discards part of its wastewater to the pond before merging to the outlet channel which takes it further out of the village. This silt deposition, the inflow of nutrients from sewerage line and adjacent fields which is rich in mainly Nitrogen, Phosphorus and Potassium along with a large amount of organic matter has resulted in an undulated bed of the pond which had reduced the water holding capacity of the pond to a large extent as well as eutrophication of water in the pond. Also, the groundwater percolation capacity of the bed was reduced because of the deposition of thick sludgy silt in the bottom. The well situated on the western boundary of the pond also degraded to contaminated levels, which used to be a source of drinking water till a decade ago.

Rapidly changing infrastructural character of the villages with modern pucca houses, tap water accessibility and borewells connected to 24-hour electricity supply has downgraded the importance of such wells and ponds all over the country and Chunni Kalan is also one of such examples, a developing village in close proximity of Chandigarh and Mohali.

With administrative support from Fatehgarh Sahib development office and CSR support from Godrej and Boyce Mfg. Co, ground-breaking ceremony of the restoration was organized on 4th June and started extensive de-silting work to remove years of nutrient deposition.

The removed silt was then left open to sun drying and then shifted to the periphery of the pond, where it was used to create the embankments around the boundary. For any waterbody, these embankments not only increase the water holding capacity but acts as the first line of defense from encroachments and give it a definitive physical boundary. The same embankments will be used for plantations in monsoon months to increase the green cover.

Near to the inlet of the pond, a sedimentary well to capture the nutrients and silt is in progress which will carry cleaner water to the recharge well as overflow. This will prevent the silt to spread over the larger pond bed and making undulation in it. Every 4-5 years based on silt inflow, only the sedimentary well structure will be required to undergo deepening and de-silting, saving the large cost of de-silting of the entire pond bed.

Further, nesting islands to attract birds and amphibians will be created in comparatively higher grounds of the pond. Once restored this pond will be able to recharge groundwater, provide habitat to various life forms and will act as a recreational cum ecological hotspot in the local environment of the Chunni Kalan village. Multi dynamic participation of various stakeholders from government to industry and the involvement of citizens make such restoration stories possible and create a green imprint on the environment. For more updates and stories from Chunni Kalan, keep visiting EFI blog.

Leave a Reply