நெல்லை ஏரிகள் புனரமைப்பு

E.F.I.என்பது நாட்டின் 15 மாநிலங்களில் பணிபுரியும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு குழு ஆகும். அதன் வாழ்விட மறுசீரமைப்பு முயற்சிகளின் ஒரு பகுதியாக,E.F.I நாட்டில் உள்ள ஏரிகள் மற்றும் குளங்களை மீட்டெடுக்கிறது. இந்த குறிப்பில் E.F.I மாவட்ட ஆட்சியர் திரு. விஷ்ணு வேணுகோபால் ஐஏஎஸ் மற்றும் திருநெல்வேலி மாவட்ட நிர்வாகத்தின் நிர்வாக அனுமதியுடன் பேட்டை மூலிகுளம் மற்றும் உடையார்பட்டி ஏரிகளை சுத்தம் செய்து புத்துயிர் பெறும் பணியில் ஈடுபட்டனர்.

            பேட்டை மூலிகுளம் திருநெல்வேலி நகரத்தின் பேட்டை சுற்றுப்புறத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு நகர்ப்புற ஏரி ஆகும். இந்த ஏரி தாமரைக்குளம், பேட்டை பெரிய எரி மற்றும் பலவற்றின் பெரிய வலையமைப்பின் ஒரு பகுதியாகும். சாலையோர நீர்நிலை என்பதால், அது துஷ்பிரயோகம் எதிர்கொண்டது. சீரற்ற குப்பைகள், கட்டுமான குப்பைகள் மற்றும் பெரும்பாலும் கழிவுநீர் சத்து அதிக சுமை காரணமாக ஆகாய தாமரை ஏரி முழுவதும் பரவியது. 

            முறையான அனுமதிகளைப் பெற்றதும், இயந்திரங்களை பயன்படுத்தி 68  லோடு ஆகாய தாமரை  நீர் பரவிய பகுதியில் இருந்து அகற்றப்பட்டது. சாலையோரக் குப்பைகள் கிட்டத்தட்ட 9 லாரிகள் அகற்றப்பட்டன. முன்பக்கக் கறைகள் சமன் செய்யப்பட்டு தற்போது வேலி அமைக்கப்பட்டுள்ளது. சேமித்து வைக்கப்பட்ட தண்ணீரைப் தேக்கும் தன்மைக்கு கறைகள் பலப்படுத்தப்பட்டது. உள்வரத்து-வெளிவாய்க்கால்கள் அடைப்பின்றி சுத்தம் செய்யபட்டுள்ளது.

            ரயில் நிலையம் அருகில் உள்ள உடையார்பட்டி ஏரியும் நகர்ப்புற புறக்கணிப்புக்கு ஆளானது. இதில் குப்பைகள் கொட்டுதல், அண்டை வீடுகளில் இருந்து கழிவுநீர் வெளியேற்றம் போன்றவை அடங்கும். ஏறக்குறைய 44 லாரி லோட் ஆகாய தாமரை மற்றும் ஏறக்குறைய 3 லாரி லோடு மற்ற குப்பை அகற்றப்பட்டது. நீர் பரவும் பகுதி இன்று இத்தகைய ஆக்கிரமிப்பு தாவரங்கள் மற்றும் பிற குப்பைகளில் இன்றி தெளிவாக உள்ளது.

            எதிர்கால ஆக்கிரமிப்புகள் அல்லது முறைகேடுகளைத் தடுக்க உடையார்பட்டி மற்றும் பேட்டை ஏரிகள் சாலையோரத்தில் வேலி அமைக்கப்பட்டுவருகின்றது. பருவமழையை ஒட்டி உள்ளூர் தாவரங்களின் சொந்த நடவு ஏற்பாடு செய்யப்பட உள்ளது. கொரோனா தொற்றுநோய்க்குப் பிறகு, நெல்லையின் இந்த நீர்நிலைகளைப் பராமரிக்க ஒரு தீவிர தன்னார்வத் தளத்தை உருவாக்க பல சமூக ஈடுபாடு நடவடிக்கைகள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.

           இந்த இரண்டு ஏரிகளையும் முடித்தவுடன்,E.F.I தாமரைக்குளம், பேட்டை பெரிய எரி, பீர்கான் குளம்,M.N. குளம், நொச்சி குளம் உட்பட மேலும் 5 நீர்நிலைகளை தத்தெடுக்க அனுமதி பெற திட்டமிட்டுள்ளது

Leave a Reply